Chuyển đến nội dung
Tất cả chiến lược

Chiến lược

SOL Spot Volume-Confirmed Momentum, LONG-ONLY (SOLUSDT.BINANCE_SPOT, 4H — nửa long của lợi thế trên sàn spot khan hiếm)

Kết quả: Đã hủy bỏ

SolSpotVolumeConfirmedMomentumLong

Tóm tắt kết quả

Sau một vòng lặp, SolSpotVolumeConfirmedMomentumLong đạt lợi nhuận backtest ban đầu 150.71%, Sharpe 1.12 qua 232 giao dịch và được đánh giá là nên tối ưu hóa. Phân tích tiếp theo phát hiện hiệu suất OOS không đồng đều và tập giữ lại gồm 55 giao dịch có Sharpe 0.08. Mức sụt giảm sau khi khớp lại vượt giới hạn 25% đã đăng ký trong cả mô phỏng lại toàn bộ lịch sử lẫn tập giữ lại, nên nhà phân tích từ bỏ chiến lược trước khi đánh giá rủi ro hoặc giao dịch mô phỏng.

Giả thuyết

premise_falsified (kiểm tra ngưỡng phí: avg_trade_return_pct là 2.91% ở bộ tham số cuối cùng và 1.78% lúc đầu, so với ngưỡng 0.25% BINANCE_SPOT, nên phí không phải nguyên nhân). Điều này bác bỏ chiến lược động lượng giao ngay 4H SOLUSDT, chỉ mua, được lọc bằng đột biến khối lượng, theo đúng đăng ký. Lý do không phải mức ý nghĩa thấp. Có ba vấn đề đã đo lường. (1) Bộ tham số cuối cùng sau khi khớp lại vượt giới hạn mức sụt giảm 25% của chính giả thuyết: 29.1% trên lần chạy lại toàn bộ lịch sử và 28.0% trên tập giữ……Xem thêmThu gọn

premise_falsified (kiểm tra ngưỡng phí: avg_trade_return_pct là 2.91% ở bộ tham số cuối cùng và 1.78% lúc đầu, so với ngưỡng 0.25% BINANCE_SPOT, nên phí không phải nguyên nhân). Điều này bác bỏ chiến lược động lượng giao ngay 4H SOLUSDT, chỉ mua, được lọc bằng đột biến khối lượng, theo đúng đăng ký. Lý do không phải mức ý nghĩa thấp. Có ba vấn đề đã đo lường. (1) Bộ tham số cuối cùng sau khi khớp lại vượt giới hạn mức sụt giảm 25% của chính giả thuyết: 29.1% trên lần chạy lại toàn bộ lịch sử và 28.0% trên tập giữ lại. Cửa sổ kiểm thử cuốn chiếu 5 đã loại các ứng viên theo cùng quy tắc. (2) Tập giữ lại 15 tháng có lực kiểm định đầy đủ (55 giao dịch) không cho thấy lợi thế trong tương lai: Sharpe 0.08, t 0.07. (3) Kết quả ngoài mẫu phụ thuộc vào một chế độ thị trường. Sharpe gộp của OOS là 0.77 (t 1.49), nhờ cửa sổ muộn-2023 ở mức 2.65, trong khi 3 trên 6 cửa sổ ở mức khoảng 0.05 hoặc thấp hơn. IC là 0.014. Lần chạy trước của giả thuyết này đã bị từ bỏ vì quá khớp, và lần đánh giá lại này xác nhận điều đó. Không khuyến nghị giao dịch mô phỏng vì chiến lược không đạt giới hạn rủi ro của chính nó và tập giữ lại không có gì để quan sát trong tương lai. Chọn mức vol_surge_mult cao hơn để đưa mức sụt giảm xuống dưới 25% sẽ là chọn tham số dựa trên kết quả, tạo thành giả thuyết mới chứ không phải một lần lặp.

Triển khai

Chiến lược momentum chỉ mua (long-only) 4H trên SOLUSDT Binance SPOT, chỉ mua khi có sự bùng nổ khối lượng xác nhận cho diễn biến giá. Mỗi thanh nến, nó tính toán một tín hiệu momentum liên tục có trọng số theo mức độ tham gia (participation-weighted): biến động giá qua mom_lookback thanh nến theo đơn vị ATR, nhân với min(1, khối lượng hiện tại / khối lượng trung vị của 60 thanh nến trước đó / vol_surge_mult). Chiến lược vào lệnh long khi có sự cắt lên của entry_thresh_atr (1.0 ATR) trong khi điều kiện bùng nổ……Xem thêmThu gọn

Chiến lược momentum chỉ mua (long-only) 4H trên SOLUSDT Binance SPOT, chỉ mua khi có sự bùng nổ khối lượng xác nhận cho diễn biến giá. Mỗi thanh nến, nó tính toán một tín hiệu momentum liên tục có trọng số theo mức độ tham gia (participation-weighted): biến động giá qua mom_lookback thanh nến theo đơn vị ATR, nhân với min(1, khối lượng hiện tại / khối lượng trung vị của 60 thanh nến trước đó / vol_surge_mult). Chiến lược vào lệnh long khi có sự cắt lên của entry_thresh_atr (1.0 ATR) trong khi điều kiện bùng nổ thực sự được đáp ứng (mức tham gia >= 1), và ngược lại thì đứng ngoài bằng tiền mặt. Các điều kiện thoát lệnh mang tính cấu trúc: momentum đảo chiều xuống -0.25 ATR (có độ trễ (hysteresis) để một khoảng tạm dừng trong nhịp giao dịch không cắt ngắn một lệnh thắng và phát sinh thêm một lượt giao dịch khứ hồi thứ hai), hoặc một trailing stop 3-ATR tính từ mức đóng cửa tốt nhất kể từ khi vào lệnh. Việc định cỡ vị thế rủi ro một tỷ lệ cố định 2% vốn theo khoảng cách trailing-stop, giới hạn tối đa ở 95% giá trị danh nghĩa vốn, giới hạn tối thiểu theo bước 0.001 của SOL và mức tối thiểu spot $10. Không dùng đòn bẩy, không bán khống, không có dữ liệu bổ sung.

Triển khai chính xác giả thuyết: nửa LONG của momentum được xác nhận bởi khối lượng trên sàn spot khan hiếm. Chỉ long với đòn bẩy 1.0 và không phụ thuộc funding chính là quy tắc định tuyến cho BINANCE_SPOT, vì vậy spot venue_type là đúng đắn và tài khoản CASH không bao giờ có thể bị yêu cầu bán khống (should_enter chỉ trả về BUY hoặc None; SELL chỉ luôn là lệnh thoát giảm vị thế mà mẫu cơ sở gửi đi). calculate_signal trả về biến quyết định liên tục thô (momentum theo đơn vị ATR, được chiết khấu theo mức tham gia)……Xem thêmThu gọn

Triển khai chính xác giả thuyết: nửa LONG của momentum được xác nhận bởi khối lượng trên sàn spot khan hiếm. Chỉ long với đòn bẩy 1.0 và không phụ thuộc funding chính là quy tắc định tuyến cho BINANCE_SPOT, vì vậy spot venue_type là đúng đắn và tài khoản CASH không bao giờ có thể bị yêu cầu bán khống (should_enter chỉ trả về BUY hoặc None; SELL chỉ luôn là lệnh thoát giảm vị thế mà mẫu cơ sở gửi đi). calculate_signal trả về biến quyết định liên tục thô (momentum theo đơn vị ATR, được chiết khấu theo mức tham gia) ở mỗi thanh nến thay vì một hằng số bị chặn, và should_enter đặt ngưỡng cho nó theo cùng đơn vị. Hai thành phần đầu vào này đến từ cùng một chuỗi OHLCV 4H duy nhất, nên không thể bị mất đồng bộ, và không có nguồn dữ liệu bổ sung nào mà sự vắng mặt của nó có thể âm thầm làm thay đổi cơ chế tạo lợi thế. Chi phí giao dịch khứ hồi spot là ~0.20% -- gấp đôi so với perp -- nên thiết kế cố ý giữ vòng quay thấp: cổng bùng nổ, yêu cầu cắt lên và độ trễ (hysteresis) khi thoát lệnh cùng nhau tạo ra vài chục lượt giao dịch khứ hồi mỗi năm thay vì hàng trăm, trong khi một nhịp SOL 4H được xác nhận bởi khối lượng (4H ATR ~1.5-3% của giá, được giữ thông qua một trail 3-ATR) di chuyển một mức lớn hơn nhiều bậc so với chi phí. Kiểm tra tính hợp lý về tần suất vào lệnh: điều kiện kết hợp chỉ gồm hai yếu tố (momentum >= 1 ATR AND khối lượng >= 2x lần trung vị 60 thanh nến của nó), mỗi yếu tố kích hoạt ở mức khoảng 10-20% số thanh nến và có tương quan dương với nhau (những biến động lớn thường đi kèm khối lượng), nên trên ~2200 thanh nến 4H mỗi năm, điều kiện này kích hoạt nhiều hơn thoải mái so với ngưỡng sàn 10 giao dịch/năm. Hiệu năng: các thanh nến được truy cập theo chỉ số trong các cửa sổ giới hạn, giá trị cực trị theo trailing được tính gia tăng O(1), và tính đủ điều kiện của thanh nến trước đó được ghi nhớ (memoised), nên khối lượng công việc cho mỗi thanh nến là không đổi theo lịch sử tích lũy. Chỉ có ba tham số có thể điều chỉnh (mom_lookback, vol_surge_mult, trail_atr_mult); risk_pct và ngưỡng entry bị khóa để bộ tối ưu hóa không thể "mua" Sharpe bằng khối lượng danh nghĩa thay vì bằng lợi thế thực sự.

Kết quả xác minh

Hãy xác nhận rằng FactoryStrategy cơ sở tôn trọng việc override của lớp con đối với min_bars_required cho cổng kiểm warm-up của nó (hành vi trong sandbox cho thấy điều này đúng). Nếu lớp cơ sở bỏ qua các override, hãy đổi tên để tránh nhầm lẫn; nếu không thì giữ nguyên.

min_bars_required(self) override phương thức framework được đánh dấu bởi phân tích tĩnh (base_shadow). Điều này có vẻ là chủ ý — override trả về max(vol_window+2, atr_period+2, mom_lookback+2), một cổng kiểm warm-up hợp lý, và cả bộ test tổng hợp lẫn sandbox đều tạo ra giao dịch, nên đường dẫn warm-up cơ sở đang được thỏa mãn đúng cách. Không chặn (not blocking).

Sandbox trông lành mạnh (avg_trade_return_pct 2.09%, PF 1.66, Sharpe 0.84, 228 giao dịch, dương ở cả ba chế độ biến động), nên không có nghi ngờ tức thời về khả năng sinh lời. Một điều nhà phân tích cần theo dõi: đây là một cơ chế xu hướng/momentum đơn mã thuần OHLCV trên chuỗi spot 4H, một họ chiến lược thường "chết" ở khả năng khái quát hóa OOS (overfit) ở giai đoạn walk-forward/holdout ngay cả khi các chỉ số in-sample tốt. Thiết kế đáng khen khi khóa tất cả các tham số ngoại trừ 3 tham số (mom_lookback, vol_surge_mult, trail_atr_mult) và khóa ngưỡng risk_pct/entry, điều này giới hạn bề mặt overfit, nhưng tập tham số điều chỉnh nhỏ này vẫn nên được đánh giá về độ ổn định OOS thay vì Sharpe thô. Information_ratio so với buy-hold là -0.97 trong sandbox (nó kém hiệu quả hơn việc nắm giữ SOL xét theo rủi ro điều chỉnh trong khung thời gian bị cắt ngắn) — điều này là dự kiến đối với một lớp phủ phòng thủ đứng ngoài bằng tiền mặt, nhưng nhà phân tích nên xác nhận lợi thế trên toàn bộ lịch sử là alpha thực sự, không chỉ là beta giảm.

Đánh giá backtest

Sharpe
1.12
Tổng lợi nhuận
150.71%
Sụt giảm tối đa
15.77%
Tổng số lệnh
232
Tỷ lệ thắng
41.4%
Hệ số lợi nhuận
1.65

Mẫu dữ liệu đáng tin cậy: 232 giao dịch mua đã đóng trong khoảng 2020-08 đến 2026-10 (2251 ngày, không thiếu nến). Tương đương khoảng 37 giao dịch mỗi năm, phù hợp với mục tiêu thiết kế là «vài chục giao dịch khứ hồi mỗi năm».

Kiểm tra ngưỡng phí: avg_trade_return_pct ở mức 1.78% so với ngưỡng phí 0.25% BINANCE_SPOT (khoảng 7x). Hoa hồng chiếm 6% tổng lợi nhuận gộp và tác động mô hình hóa là 5.1%, nên lợi thế không dễ mất đi do phí.

PF 1.65 với tỷ lệ thắng 0.41 và tỷ lệ lời/lỗ khoảng 2.3 (lãi trung bình $3,996 so với lỗ trung bình $1,713). Đây là dạng lợi nhuận của chiến lược theo xu hướng, không phải dạng sụp đổ được nêu trong bài học-142 (WR<0.40 và PF<1.2).

Kiểm tra beta: mua và nắm giữ SOL đạt +3,690% với mức sụt giảm 96%. Mức sụt giảm tối đa của chiến lược là 15.8%, khoảng 0.16x mức của mua và nắm giữ, với thời gian tham gia thị trường là 26%. Beta là 0.07 và alpha dương, nên kết quả chính không phải do beta được khuếch đại bằng đòn bẩy.

Các giao dịch phù hợp với cơ chế: tất cả đều là lệnh mua, vào lệnh khi đà tăng được xác nhận bằng khối lượng tăng đột biến, giảm quy mô khi biến động cao (đòn bẩy 0.07-0.12 trong giai đoạn đầu, xác định quy mô theo rủi ro đến mức cắt lỗ). end_unrealized_pct là 0, nên kết quả chính đã được hiện thực hóa đầy đủ.

Dương trong cả ba chế độ biến động (Sharpe 1.04 / 0.96 / 1.34) và trong 5 trên 7 năm dương lịch (2020 gần như đi ngang ở mức -0.3%, 2022 -9.4%).

Tỷ lệ thông tin so với mua và nắm giữ là -0.98: xét về giá trị tuyệt đối, chiến lược kém xa việc nắm giữ SOL. Đây là lớp phòng thủ bổ sung, nên hãy đánh giá dựa trên lợi nhuận tuyệt đối đã điều chỉnh theo rủi ro và mức sụt giảm.

IC của tín hiệu đã khớp lệnh ở khung thời gian 1 nến là 0.014 (t=1.6), được gắn nhãn không có thông tin. Chiến lược giữ vị thế nhiều ngày, nên IC ở khung 1 nến đánh giá thấp hiệu quả, nhưng đây vẫn là điều cần lưu ý.

Lợi nhuận tập trung ở 2021 (+38%) và 2023 (+54%), còn các giai đoạn căng thẳng 2022 đều thua lỗ. Hãy theo dõi mức độ tập trung lợi nhuận theo năm và sự suy giảm OOS trong kiểm thử cuốn chiếu.

Thời lượng drawdown tối đa là 375 ngày. avg_holding_bars báo cáo 0.0, trong khi avg_holding_period là 2 ngày 11 giờ; đây là điểm không nhất quán trong báo cáo, không ảnh hưởng đến PnL.

Mối lo của QA: QA đánh dấu xu hướng OHLCV trên một tài sản đơn lẻ là nhóm dễ bị khớp quá mức. Chưa thể đánh giá điều này trước khi kiểm thử cuốn chiếu và tập dữ liệu giữ lại; chỉ có 3 tham số có thể tinh chỉnh giúp giới hạn phạm vi khớp quá mức.

Phân tích

Hiệu quả kinh tế vượt xa ngưỡng phí. avg_trade_return_pct là 1.78% trong backtest ban đầu và 2.91% trong mô phỏng lại toàn bộ lịch sử với tham số cuối cùng, so với ngưỡng 0.25% BINANCE_SPOT. PF ban đầu là 1.65 và ở tham số cuối cùng là 1.60, với 232 giao dịch trong cả hai trường hợp.

Không phải beta ngụy trang: beta là 0.07, mức độ phơi nhiễm là 25.8%, và mức sụt giảm ban đầu 15.8% chỉ bằng một phần nhỏ so với mức sụt giảm khi mua và nắm giữ của SOL (hơn 90%).

Khảo sát độ nhạy trước khi tìm kiếm phần lớn cho thấy một vùng ổn định. Vách dốc duy nhất là vol_surge_mult giữa 2.5 và 3.0, giảm 1.13 SE.

Có lãi trong nhóm một phần ba giai đoạn biến động căng thẳng (Sharpe 1.34). Các giao dịch phù hợp với giả thuyết: chỉ mua, vào lệnh khi động lượng tăng được khối lượng xác nhận.

Các tham số tạo giao dịch vượt giới hạn drawdown 25% của chính giả thuyết. Lần khớp lại chọn mom_lookback 22 và vol_surge_mult 1.35, ở rìa dưới của phạm vi cho phép. Mức drawdown tối đa là 29.07% trong mô phỏng lại toàn bộ lịch sử và 28.03% trên tập dữ liệu giữ lại. Cửa sổ kiểm thử cuốn chiếu 5 cũng loại các ứng viên trong quá trình huấn luyện bên trong do drawdown 26.7-27.1%.

Tập dữ liệu giữ lại không cho thấy lợi thế. Trong 15 tháng với 55 giao dịch (đủ lực thống kê), Sharpe là 0.081 và t là 0.07, tỷ lệ 0.10 trên WF-OOS. Kết quả phù hợp về mặt thống kê với WF-OOS (z -0.46), nhưng hầu như không có gì để quan sát trong tương lai.

Kết quả ngoài mẫu không đồng đều. Các chỉ số Sharpe của các cửa sổ ngoài lần lượt là -0.13, -0.29, 0.53, 2.65, 0.05 và 1.00. 0.77 gộp (t 1.49) được nâng đỡ bởi cửa sổ tăng giá muộn-2023 SOL.

IC của tín hiệu đã khớp lệnh là 0.014 (t 1.6), không thể phân biệt với nhiễu.

Tỷ lệ thông tin so với mua và nắm giữ SOL là -0.98.

Lần chạy trước của chính giả thuyết này đã bị từ bỏ do quá khớp.

Tóm tắt kết quả

Lợi nhuận toàn bộ lịch sử mạnh và mức vượt phí đáng kể cần trụ vững qua kiểm thử tập dữ liệu giữ lại trong giới hạn rủi ro đã đăng ký trước.

Nhà phân tích từ bỏ chiến lược vì các tham số được khớp lại vượt giới hạn mức sụt giảm 25% đã đăng ký, tập giữ lại không cho thấy lợi thế trong tương lai, và hiệu suất OOS phụ thuộc nhiều vào giai đoạn tăng giá muộn-2023. Phí không phải nguyên nhân; chưa tiến hành đánh giá rủi ro hay giao dịch mô phỏng.

Nắm bắt động lượng tăng được khối lượng xác nhận trên SOL tại Binance Spot bằng nến 4 giờ, vị thế chỉ mua và quy mô lệnh cùng điểm thoát dựa trên ATR.

Backtest ban đầu cho kết quả 150.71% với Sharpe 1.12, 232 giao dịch và mức drawdown tối đa 15.77%. Chuyên viên phân tích báo cáo Sharpe 0.77 gộp của kiểm thử cuốn chiếu OOS, nhưng tập giữ lại 15 tháng có Sharpe 0.08 qua 55 giao dịch và mức drawdown 28.03%.

Stratmill là công cụ nghiên cứu và giao dịch thử nghiệm (paper trading), không phải lời khuyên tài chính hay một nhà môi giới. Kết quả kiểm thử ngược và giao dịch thử nghiệm chỉ mang tính giả định. Giao dịch tiềm ẩn rủi ro thua lỗ.